தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களுக்கு கட்டுப்பாடு… மோடியுடன் ஆஸ்திரேலியா ஆலோசனை

தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களுக்கு கட்டுப்பாடு… மோடியுடன்  ஆஸ்திரேலியா ஆலோசனை
Spread the love

பிரதமர் நரேந்திர மோடியுடனான தனது சமீபத்திய உரையாடலின் போது, ​​ஆஸ்திரேலிய பிரதமர் ஸ்காட் மோரிசன் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களுக்கு எதிரான நாட்டின் சமீபத்திய ஊடகக் கொள்கை குறித்து ஆலோசனை செய்ததாக தெரிவித்துள்ளார். மேலும் இந்த விஷயத்தில் இந்தியாவுடன் ஒரு கூட்டணியை அமைக்கவும் முன்மொழிந்தார்.

ஆஸ்திரேலிய அரசு பேஸ்புக் மற்றும் கூகிள் போன்ற தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களை அரசு விதிகளுக்கு கட்டுப்பட்டு இயங்குவதற்கு பாராளுமன்றத்தில் புதிய சட்டம் கொண்டுவர செய்யப்பட்டு வருகிறது.

கூகுள், உள்ளடக்கத்தைப் பயன்படுத்துவதற்காக உள்ளூர் செய்தி நிறுவனங்களுக்கு சட்டப்பூர்வமாக பணம் செலுத்த உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது. அதற்காக, செய்தி ஊடகம் மற்றும் டிஜிட்டல் தளங்கள் கட்டாய பேரம் பேசும் குறியீடு மசோதா 2020 என்ற தலைப்பில் ஒரு சட்டத்தை ஆஸ்திரேலியா முன்னெடுத்துள்ளது.

இந்தியாவைத் தவிர, ஆஸ்திரேலியா கனடாவுடனும் இந்த விஷயத்தை விவாதித்ததாகக் கூறப்படுகிறது. பிரதமர் மோரிசன் மற்றும் அவரது நிதியமைச்சர் இருவரும் கனடா பிரதமர் மற்றும் நிதியமைச்சருடன் இந்த பிரச்சினை குறித்து விவாதித்ததாகத் தெரிவித்துள்ளார். அறிக்கையின்படி, ஆஸ்திரேலியா இந்த பிரச்சினையில் மற்ற நாடுகளுடனான ஒத்துழைப்பை மேலும் விரிவுபடுத்த முயற்சிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

சுவாரஸ்யமாக, ஆஸ்திரேலிய அரசு இணைய நிறுவனங்களுக்கு எதிரான தனது நிலைப்பாட்டைக் கடைப்பிடித்துள்ள நிலையில், பிப்ரவரி 19 அன்று பேஸ்புக் பல ஆஸ்திரேலிய நிறுவனங்களையும் தனிநபர்களையும் அதன் சமூக வலைதளத்தில் தடை செய்தது.

அதற்கு பதிலளித்த பிரதமர் மோரிசன் இந்த நடவடிக்கையை திமிர்பிடித்த மற்றும் ஏமாற்றமளிக்கும் நடவடிக்கை என்று அழைத்தார். மேலும் பேஸ்புக் இந்த நடவடிக்கையை ரத்து செய்ய வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்.

இதற்கிடையில், கூகுள் முன்னர் ஆஸ்திரேலியாவிலிருந்து தனது தேடுபொறி சலுகைகளை நிறுத்துவதாக அச்சுறுத்தியிருந்தாலும், நிறுவனம் இப்போது தனது நிலைப்பாட்டை மாற்றிக்கொண்டு ரூபர்ட் முர்டோக்கின் நியூஸ் கார்ப் போன்ற பெரிய ஊடக நிறுவனங்களுடன் பல ஒப்பந்தங்களை மேற்கொண்டுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *