அம்பானி குடும்பத்திற்கு ஆப்பு வைத்த செபி

அம்பானி குடும்பத்திற்கு ஆப்பு வைத்த செபி
Spread the love

பங்குச் சந்தை கண்காணிப்புக் குழுவான செபி முகேஷ் அம்பானி, அனில் அம்பானி, அவர்களது மனைவிகள் மற்றும் சில குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு மொத்தம் ரூ 25 கோடி அபராதம் விதித்தது.

முகேஷ் மற்றும் அனில் அம்பானி தவிர, அபராதம் விதிக்கப்பட்டவர்களில் நிதா அம்பானி, டினா அம்பானி, கே டி அம்பானி மற்றும் பிற குடும்ப உறுப்பினர்கள் உள்ளனர். நிதா முகேஷ் அம்பானியின் மனைவி மற்றும் டீனா அனில் அம்பானியின் மனைவி ஆவார்.

செபியின் 85 பக்க உத்தரவின்படி, ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸின் புரமோட்டர்கள் 2000’ஆம் ஆண்டில் 6.83 சதவீத பங்குகளை ஆர்ஐஎல் கையகப்படுத்தியதை அதன் பொதுக்கணக்குக் குழுவில் வெளியிடத் தவறிவிட்டனர்.

2005’ஆம் ஆண்டில் முகேஷ் மற்றும் அனில் அம்பானி இடையே அவர்களின் தந்தை திருபாய் அம்பானியின் மரணத்திற்குப் பிறகு இந்த வணிகங்கள் பிரிக்கப்பட்டன. 1994’ஆம் ஆண்டில் வழங்கப்பட்ட 3 கோடி வாரண்டுகளை மாற்றுவதன் மூலம் 2000’ஆம் ஆண்டில் ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸின் பங்குகளை வாங்கியதாக செபி குறிப்பிட்டுள்ளது. இது சட்டத்தின் கீழ் அத்தகைய கையகப்படுத்துதலுக்கு கட்டாயப்படுத்தப்பட்ட 5 சதவீத உச்சவரம்பை விட அதிகமாக இருந்தது.

எனவே, பங்குகளை வாங்குவது குறித்து பகிரங்கமாக அறிவிக்க வேண்டிய பொறுப்பு ஜனவரி 7, 2000 அன்று எழுந்தது. செபி விதிமுறைகளின் கீழ், மார்ச் 31’ஆம் தேதியுடன் முடிவடையும் எந்தவொரு நிதியாண்டிலும், 5 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான பங்குகளைப் பெறும் ஒரு புரமோட்டர் குழு, பங்குதாரர்களுக்கு ஒரு திறந்த சலுகையை வழங்க வேண்டும்.

“சமமற்ற ஆதாயம் அல்லது நியாயமற்ற நன்மையை மதிப்பிடுவதற்கு அளவிடக்கூடிய புள்ளிவிவரங்கள் அல்லது தரவு எதுவும் பதிவில் கிடைக்கவில்லை. இருப்பினும், பொது அறிவிப்பை வெளியிடத் தவறியதால் அறிவிப்புகள் பங்குதாரர்களுக்கு அவர்களின் சட்டரீதியான உரிமைகள் / பங்குகளிலிருந்து வெளியேற வாய்ப்பை இழந்துவிட்டன என்பதே உண்மை.” என்று கூறியுள்ள செபி, இதற்காக 25 கோடி ரூபாயை அபராதமாக விதித்துள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *