வணிக நிறுவனங்களுக்கு – ஜிஎஸ்டியில் மத்திய அரசு தளர்வு

வணிக நிறுவனங்களுக்கு – ஜிஎஸ்டியில் மத்திய அரசு தளர்வு
Spread the love

கொரோனாவின் இரண்டாவது அலைகளைக் கருத்தில் கொண்டு வணிகங்களுக்கு நிவாரணம் வழங்க ஜிஎஸ்டியில் மத்திய அரசு பல தளர்வுகளை அறிவித்துள்ளது. கொரோனா இரண்டாவது அலை பெரும்பாலான மாநிலங்களில் பொருளாதார நடவடிக்கைகளை முடக்கியுள்ள நிலையில் மத்திய நிதியமைச்சகம் இந்த அறிவிப்பை வெளியிட்டுள்ளது.

கொரோனா காரணமாக ஜிஎஸ்டி சட்டத்தின் கீழ் சட்டரீதியான மற்றும் ஒழுங்குமுறை இணக்கங்களை நிறைவேற்றுவதில் வணிகங்களுக்கு நிவாரணம் வழங்க அரசாங்கம் அறிவிப்புகளை வெளியிட்டுள்ளது. அவை பின்வருமாறு :

வட்டி விகிதத்தில் குறைப்பு

தாமதமான ஜிஎஸ்டி வரி செலுத்துதல்களுக்கு ஆண்டுக்கு 18 சதவீத வட்டி விகிதத்திற்கு பதிலாக சலுகை வட்டி விகிதங்கள் பின்வரும் சூழல்களில் பரிந்துரைக்கப்படுகின்றன:

ரூ 5 கோடிக்கு மேல் மொத்த வருவாய் கொண்ட பதிவு செய்யப்பட்ட நபர்களுக்கு: வரி செலுத்தும் தேதியிலிருந்து முதல் 15 நாட்களுக்கு 9 சதவீத வட்டி விகிதம் மற்றும் அதன்பிறகு 18 சதவீதம் வட்டி என மார்ச் 2021 மற்றும் ஏப்ரல் 2021 ஆகிய மாதங்களுக்கு வரி செலுத்துவதில் தளர்வுகள் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. மார்ச் மாதத்திற்கான வரி ஏப்ரல் மாதத்திலும், ஏப்ரல் மாதத்திற்கான வரி மே மாதத்திலும் செலுத்தப்படுவது வழக்கமாகும்.

மொத்த வருவாய் ரூ 5 கோடி வரை பதிவுசெய்யப்பட்ட நபர்களுக்கு: வரி செலுத்த வேண்டிய தேதியிலிருந்து முதல் 15 நாட்களுக்கு வட்டி விகிதம் 0 சதவீதம். அடுத்த 15 நாட்களுக்கு 9 சதவீதம், அதன்பிறகு 18 சதவீதம் என நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. இதுவும் மேலே குறிப்பிட்டுள்ளதைப் போல் மார்ச் மற்றும் ஏப்ரல் மாதங்களுக்குப் பொருந்தும். சாதாரண வரி செலுத்துவோர் மற்றும் கியூஆர்எம்பி திட்டத்தின் கீழ் உள்ளவர்கள் என அனைவருக்கும் இது பொருந்தும்.

கலவை திட்டத்தின் கீழ் வரி செலுத்தத் தெரிவுசெய்த பதிவுசெய்த நபர்களுக்கு: வரி செலுத்த வேண்டிய தேதியிலிருந்து முதல் 15 நாட்களுக்கு 0 வட்டி விகிதம் மற்றும் அடுத்த 15 நாட்களுக்கு 9 சதவீதம், அதன்பிறகு 18 சதவீதம் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. 2021 மார்ச் 31 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த காலாண்டில் செலுத்த வேண்டிய வரி மற்றும் ஏப்ரல் 2021’இல் செலுத்த வேண்டிய வரிக்கு இது பொருந்தும்.

தாமத கட்டணம்
ரூ 5 கோடிக்கு மேல் மொத்த வருவாய் கொண்ட பதிவு செய்யப்பட்ட நபர்களுக்கு: மார்ச் 2021 மற்றும் ஏப்ரல் 2021 ஆகிய வரி காலங்களுக்கான முறையான தேதிக்கு அப்பால் வழங்கப்பட்ட ஃபார்ம் ஜிஎஸ்டிஆர் -3 பி வருமானத்தில் 15 நாட்களுக்கு தாமத கட்டணம் தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது.

ரூ 5 கோடிக்கு மேல் மொத்த வருவாய் கொண்ட பதிவு செய்யப்பட்ட நபர்களுக்கு: மார்ச் 2021 மற்றும் ஏப்ரல் 2021 (மாதாந்திர வருமானத்தை தாக்கல் செய்யும் வரி செலுத்துவோருக்கு), ஜனவரி-மார்ச் வரையிலும் வரிக் காலங்களுக்கான குறிப்பிட்ட தேதிக்கு அப்பால் வழங்கப்பட்ட படிவம் ஜி.எஸ்.டி.ஆர் -3 பி வருமானத்தில் 30 நாட்களுக்கு தாமத கட்டணம் தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது.

காலநீட்டிப்பிற்கு பதிவு

ஏப்ரல் மாதத்திற்கான படிவம் ஜி.எஸ்.டி.ஆர்-1 மற்றும் ஐஎப்எப்’ஐ தாக்கல் செய்ய வேண்டிய தேதி 15 நாட்கள் நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது. நிதியாண்டு 2020-21’க்கான ஜி.எஸ்.டி.ஆர்-4 படிவத்தை தாக்கல் செய்வது ஏப்ரல் 30, 2021 முதல் 2021 மே 31 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஜனவரி-மார்ச், 2021 காலாண்டில் படிவம் ஐ.டி.சி -04 வழங்குவதற்கான உரிய தேதி 2021 ஏப்ரல் 25 முதல் 2021 மே 31 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது.

சிஜிஎஸ்டி விதிகளில் சேர்க்கைகள்

மின்னணு சரிபார்ப்புக் குறியீட்டைப் பயன்படுத்தும் நிறுவனங்கள் ஜிஎஸ்டிஆர் -3 பி மற்றும் ஜிஎஸ்டிஆர் -1 / ஐஎஃப்எஃப் தாக்கல் செய்வது ஏற்கனவே 27.04.2021 முதல் 31.05.2021 வரையிலான காலத்திற்கு செயல்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

சிஜிஎஸ்டி சட்டத்தின் பிரிவு 168 ஏ இன் கீழ் சட்டரீதியான கால வரம்புகளில் நீட்டிப்பு: ஏப்ரல் 15, 2021 முதல் 2021 மே 30 வரையிலான காலகட்டத்தில் வரும் எந்த அதிகாரத்தாலும் அல்லது ஜிஎஸ்டி சட்டத்தின் கீழ் எந்தவொரு நபராலும் பல்வேறு செயல்களை முடிப்பதற்கான கால அவகாசம் உள்ளது. அறிவிப்பில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளபடி சில விதிவிலக்குகளுக்கு உட்பட்டு, இது மே 31, 2021 வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *