இந்திய-பிரிட்டன் பிரதமர்களின் சந்திப்பில் முக்கிய முடிவு

இந்திய-பிரிட்டன் பிரதமர்களின் சந்திப்பில் முக்கிய முடிவு
Spread the love

பிரதமர் நரேந்திர மோடி இன்று பிரிட்டிஷ் பிரதமர் போரிஸ் ஜான்சனுடன் மெய்நிகர் உச்சிமாநாட்டை நடத்தினார். சுகாதார மற்றும் வர்த்தகம் உள்ளிட்ட பல்வேறு பகுதிகளில் இருதரப்பு உறவுகளை மேலும் மேம்படுத்தும் நோக்கில், பிரிட்டன் பிரதமர் 1 பில்லியன் பவுண்ட் மதிப்புள்ள பிரிட்டன்-இந்தியா வர்த்தகம் மற்றும் முதலீடுகளை மேற்க்கொள்வது குறித்து விவாதித்தனர்.

போரிஸ் ஜான்சனின் அலுவலகத்திலிருந்து வெளியான ஒரு அறிக்கையின்படி, “பிரிட்டனில் 6,500’க்கும் மேற்பட்ட புதிய வேலைகள் உருவாக்கப்படும். இன்று பிரதமர் புதிய இங்கிலாந்து-இந்தியா வர்த்தகம் மற்றும் முதலீட்டிற்குஒரு பில்லியன் பவுண்டுகள் அறிவித்ததற்கு நன்றி.” எனத் தெரிவித்துள்ளது.

இந்த தொகுப்பில் 533 மில்லியன் பவுண்டுகள் புதிய இந்திய முதலீடு இங்கிலாந்தில் மேற்கொள்ளப்படுகிறது. இது சுகாதார மற்றும் தொழில்நுட்பம் போன்ற முக்கிய மற்றும் வளர்ந்து வரும் துறைகளில் 6,000’க்கும் மேற்பட்ட வேலைவாய்ப்புகளை உருவாக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது பிரிட்டன் பிரதமர் அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது.

இங்கிலாந்தில் உள்ள சீரம் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் இந்தியா (எஸ்ஐஐ) தனது தடுப்பூசி வணிகத்தில் 240 மில்லியன் பவுண்ட் முதலீடு மற்றும் நாட்டில் ஒரு புதிய விற்பனை அலுவலகம் அமைப்பது ஆகியவை இதில் அடங்கும். இது 1 பில்லியன் அமெரிக்க டாலருக்கும் அதிகமான புதிய வணிகத்தை உருவாக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

உச்சிமாநாட்டின் முடிவில் உறவுகளை மேலும் விரிவுபடுத்துவதற்காக இரு தரப்பினரும் 10 ஆண்டுகால லட்சிய வரைபடத்தை வெளியிடுவார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

உச்சிமாநாட்டிற்கு முன்னதாக, வெளிவிவகார அமைச்சகம் (எம்.இ.ஏ) கடந்த ஞாயிற்றுக்கிழமை, இந்த சந்திப்பு பன்முக மூலோபாய உறவுகளை உயர்த்துவதற்கும் பரஸ்பர நலன்களின் பிராந்திய மற்றும் உலகளாவிய பிரச்சினைகளில் ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதற்கும் ஒரு முக்கியமான வாய்ப்பாக இருக்கும் என்றார்.

“உச்சிமாநாட்டின் போது ஒரு விரிவான சாலை வரைபடம் 2030 தொடங்கப்படும். இது அடுத்த பத்து ஆண்டுகளில் ஐந்து முக்கிய பகுதிகளில் இந்தியா-இங்கிலாந்து ஒத்துழைப்பை மேலும் விரிவுபடுத்துவதற்கும் ஆழப்படுத்துவதற்கும் வழிவகுக்கும்” என்று மத்திய வெளியுறவு அமைச்சகம் கூறியது.

ஜான்சன் கடந்த மாத இறுதியில் இந்தியா வரவிருந்தார். ஆனால் வருகைக்கு சில நாட்களுக்கு முன்பு, கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோயைக் கருத்தில் கொண்டு அதை நிறுத்தினார்.

ஜனவரி மாதத்திலும், பிரிட்டனில் கொரோனா நோய்த்தொற்றுகள் அதிகரித்ததைத் தொடர்ந்து பிரதம விருந்தினராக குடியரசு தின அணிவகுப்பில் பங்கேற்க ஜான்சன் இந்தியாவுக்கு திட்டமிட்ட பயணம் ரத்து செய்யப்பட்டது.

முந்தைய நாள், வெளியுறவு அமைச்சர் எஸ்.ஜெய்சங்கர் மற்றும் பிரிட்டிஷ் உள்துறை செயலாளர் பிரிதி படேல் ஆகியோர் இடம்பெயர்வு மற்றும் இயக்க கூட்டு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டனர்.

ஜி 7 நாடுகளின் வெளியுறவு அமைச்சர்களின் கூட்டத்தில் கலந்து கொள்வதற்காக ஜெய்சங்கர் தற்போது இங்கிலாந்துக்கு நான்கு நாள் விஜயம் மேற்கொண்டுள்ளார்.

“இன்று காலை உள்துறை செயலாளர் பிரிதி படேலுடன் ஒரு பயனுள்ள சந்திப்பு. சட்டப் பயணத்தை எளிதாக்கும் மற்றும் திறமையை ஊக்குவிக்கும் இடம்பெயர்வு மற்றும் இயக்க கூட்டு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடப்பட்டது. இதன் விளைவாக இந்தியாவிற்கும் இங்கிலாந்துக்கும் இடையிலான வாழ்க்கை பாலம் வலுவடையும்” என்று அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *